Duk lokacin da matsalolin kiwon lafiya da suka danganci amfani da hotunan batsa na matasa suka bayyana a cikin manema labarai, amsar da akasarin 'yan jarida ke bayarwa ita ce tura masu karatu zuwa GP dinsu. Mene ne idan GPs basu sani ba game da tasirin batsa don tasiri ga lafiyar hankali da lafiyar jiki? Wannan gibin ilimin ya kasance babban jigo a taron farko na Kiwon Lafiyar Matasan Scotland a Edinburgh a ranar 17 ga Nuwamba Nuwamba 2017. byungiyar Royal College of General Practitioners 'Adolescent Health Group ta shirya, taron ya jawo hankalin kusan 40 masana harkar lafiya. Yawancinsu likitoci ne, kodayake ma'aikatan jinya da yawa kuma aƙalla masanin halayyar ɗan adam sun shiga ciki.

Masu shiryawa sun gayyaci Mary Sharpe don yin magana na awa ɗaya maimakon minti 30 -45 da aka saba don gabatar da gabatarwa kan tasirin batsa na intanet kan lafiyar ƙwaƙwalwa da lafiyar jiki. Maganar ta faɗi ne a kan sabon bincike a cikin fagen da kuma kan abu daga sabon taron bita na Reungiyar Gidauniyar Rana ta RCGP.

Mutane a cikin rukunin samartaka na shekaru 10 zuwa 25 sun zama 19% na yawan Burtaniya. Duk da rashin fahimta game da yadda suke lafiya, samari suna amfani da likitoci kamar yadda sauran kungiyoyin shekaru suke. Gabaɗaya sun fi lafiyar jiki ƙarfi fiye da tsofaffi, amma yawanci suna ɗaukar ƙarin kasada da ke haifar da matsaloli iri-iri, kuma lallai suna da yawan mutuwa musamman yawan haɗari. Numbersididdiga masu mahimmanci na samari suna da lamuran lafiyar hankali ma, tare da lambobi suna ƙaruwa kowace shekara. Adddi da matsalolin kiwon lafiya na hankali yawanci suna farawa ne a lokacin samartaka kuma suna iya wucewa har zuwa girma.

Hakanan akwai wasu labarai masu kyau game da samarinmu ya danganta da yadda ake fassara adadi. Hanyoyin kiwon lafiya masu alaƙa da ƙwayoyi tsakanin matasa suna inganta. Girlsananan girlsan mata da yawa sun zama uwaye matasa, yawan ɗaukar cikin su a Burtaniya ya ragu da rabi daga 1998 zuwa 2016. Shin zai iya samun ƙaruwa ga amfani da yara maza na batsa wanda yake kyauta amma yana da ƙarfi kamar kwayoyi a kwakwalwa yana da mahimmanci a waɗannan ɓangarorin? Amfani da batsa ta batsa ta hanyar tilastawa masu amfani rashin sha'awar alaƙar gaske. Matsayi mafi girma na motsawar jima'i wanda intanet ke kawowa ta hanyar wayar salula na iya zama muhimmiyar rawa a cikin waɗannan ƙididdigar fiye da yadda ake tsammani. Miyagun ƙwayoyi ba bisa ƙa'ida ba ne, budurwa suna cin kuɗi amma batsa na intanet kyauta ne kuma matan suna da marmarin kulawarku koyaushe.

Likitocin sun yi mamakin sanin hanyoyin da yin amfani da batsa ta batsa ta yanar gizo na iya haifar da alamomi a cikin wasu marasa lafiya wadanda ke kwaikwayon wasu yanayi na yau da kullun ba ADHD da bakin ciki ba. Babban abin da ake ji shi ne cewa a nan gaba waɗannan GP ɗin za su yi tambaya game da amfani da batsa a matsayin mai yiwuwa a yanayin su yayin bincikar marasa lafiya. Idan sunyi tambaya game da giya na barasa, me zai hana a bata lokaci akan fuska da batsa musamman.

Gidauniyar Fadaha ta sanar cewa za su ci gaba da gudanar da ayyukanta Rashin Imanin Intanit Ayyukan Shafuka game da Zaman Lafiya da Zaman Lafiya a Edinburgh, Glasgow da London daga Janairu 2018 zuwa. Za'a tallata bayanan wadannan kwasa-kwasan a makwanni masu zuwa.