Batsa na cutar da Muhalli

Batsa tana cutar da yanayin

Kallon batsa a duk duniya yana da kashi 0.2% na duk hayakin da ake fitarwa a gidan kore. Wannan bazai yi kama da yawa ba, amma wannan yayi daidai da ton miliyan 80 na carbon dioxide, ko gwargwadon yadda duk gidaje ke fitarwa a Faransa.

A cikin Yuli 2019 ƙungiyar Maxime Efoui-Hess ta jagoranci a The Shift Project a Paris ta buga babban aikin farko na kallon yadda ake amfani da bidiyon kan layi.

Sun yi cikakken nazari kan wutar lantarki da ake amfani da su wajen isar da bidiyon batsa ga masu amfani da su. Gidauniyar Reward ta taimaka wajen kawowa wannan labarin ga duniya a watan Yuli 2019.

Don haka, menene suka samo?

Hotunan bidiyon batsa na kan layi suna wakiltar 27% na bidiyon kan layi, 16% na jimlar bayanan da 5% na jimlar gas na Greenhouse saboda fasahar dijital.Batsa ta cutar da muhalli Shift din aikin

 

Kallon kallon batsa babban abu ne, mai taimakawa ne ga canjin yanayi. Don haka yanzu zamu iya yin tunani sosai game da tambayar…. "Shin kallon batsa yana da daraja?"

Wannan bidiyon da ke ƙasa yana taƙaita amsar Shift Project…Wannan bidiyon, wanda da kansa yake fitar da iskar gas (matsakaicin ƙasa da gram 10 na CO2 a kowane kallo), an yi shi ne don jama'a. Yana da nufin ganin tasirin muhalli na fasahar dijital a bayyane, alhali ba a ganuwa a kullum. Bidiyon kuma yana nuna sakamakon amfani da dijital akan sauyin yanayi da raguwar albarkatu.

Magana mai ma'ana: batsa

Da farko, bari mu kalli aikin Shift game da babban hoto.

Kallon bidiyo na kan layi yana wakiltar 60% na zirga-zirgar bayanan duniya. A lokacin 2018 ya haifar da fiye da 300 Mt na CO2. Misali, ƙirar ƙafafun carbon ɗin yana da alaƙa da ƙaddamarwar shekara-shekara na Spain.

 

batsa 27%
Rarraba bayanan yanar gizo yana gudana tsakanin amfani daban-daban a cikin 2018 a cikin duniya
(Source Shift project 2019)

Al'amarin da ya shafi cutar batsa wata alama ce mai mahimmanci ta tashin hankali wanda ke haifar da muhawara game da cancantar amfani a ma'aunin jama'a. Tattaunawa da ta kasance mai ma'ana ga masu ruwa da tsaki daban-daban shekaru da yawa, batsa ta kasance batun darussan ilimin zamantakewa da yawa don fahimtar tasirin sa. Haɓaka sabon dandamali da ke watsa shirye-shiryen batsa (Gauthier, 2018), sun sauya yawan amfani da batsa tare da samun dama ta kowane wayo, gami da yara da matasa, masu sauƙi da kyauta.

Ra'ayoyin masana

Hanyarmu ita ce ta tattaro ra'ayoyin masana game da illolin zamantakewar al'umma da aka gano abubuwan bidiyo na batsa na intanet. Babu shakka, makasudin ba shine yin da'awa ba cikin taƙaitaccen sakin layi na mawuyacin muhawara da ta daɗe. Maimakon haka ya haɗu da kafa tambayoyin da aka yi ta hanyar ƙimar ingancin amfani daban-daban don ganin idan batsa ta cutar da yanayin.

Abubuwan lura da aka yi tsokaci a nan ba su shafi samar da tabbacin ko mummunan tasiri ya kasance ko babu. Koyaya, suna ba da izinin yin tunani a kan hanyoyin yanke shawara na siyasa waɗanda ke la'akari da haɗarin da ke da alaƙa da waɗannan tasirin na son zuciya.

Abubuwan da al'umma ke haifar da watsawa da karɓar abubuwan bidiyo na batsa na kan layi

Ofaya daga cikin matsalolin da aka ambata dangane da sakamakon lalata batsa a matakin al'umma shine sabon yanayin canja yanayin. An lura da wata hanya don haɓaka tashin hankali a cikin abubuwan da aka gani. Wannan yana haifar da sakamako masu illa ga jima'in mutum da tsinkayensu game da alaƙar mutum, gami da yanayin amfani da lokaci-lokaci (Solano, 2018; Muracciole, 2019). Wannan sabon abu yana kama da kasancewa ta kowane nau'in abun ciki na batsa - ciki har da mafi tashin hankali - an sauƙaƙe ta hanyar ƙaddamar da dandamali na bidiyo na kan layi (Gauthier, 2018).

 

Alamar aikin Shift

Watsa shirye-shirye akan intanet

Tasirin da hanyar Tube ke watsawa ta hanyar bidiyo na batsa ta hanyar yanar gizo na iya haifar da matsala a kan girman al'ummarmu. An rarraba abun cikin ta hanyar rabe-raben mai 'wanda aka yiwa laƙabi' ga mai amfani (matsayin mahimman kalmomin shiga), dangane da ƙirar da ake amfani da ita don rarrabe samfuran al'adu don jama'a. Koyaya, wannan rarrabewar zai yiwu ne kawai ta hanyar daidaituwa na abubuwan da kansa kuma don haka, saboda yanayin samfurin batsa, ta hanyar daidaitattun haruffa da yanayin da aka gabatar, tunda kowane yanki dole ne a gina shi ta hanyar abubuwan da aka sani na sauƙi. Dangane da daidaituwar wakilcin mutane da alaƙar mutum, masana a kan batun sun nuna cewa ya ɗaga da tambayar rawar da abubuwan batsa ke takawa a cikin abubuwan da ke haifar da ƙyamar jama'a da bayyanar rashin daidaito kan wakilci (Muracciole, 2019).

Isar da bidiyo yana nufin duk batsa yana cutar da yanayin

Don godiya game da tasirin jama'a na amfani da bidiyo na batsa, yana da mahimmanci a haɗa da kowane nau'in abun ciki a cikin nuninmu, musamman waɗanda suke da'awar aikatawa da madadin (batsa mai da'awar cewa mata ne, inganta bambancin, abun ciki ba nuna kowane wakilci na son zuciya ba ma'aurata, da sauransu). Tambayar daidaitaccen kimantawa game da amfanin tasirin waɗannan hanyoyin madogara ya faɗi ne a ƙarshen wannan rahoto yayin ƙayyade idan batsa ta cutar da yanayin.

Maimakon haka, muna jaddada buƙatar yin la’akari da tasirin hanyoyin watsa labarai ta hanyar tasirin canje-canjen tuƙi a cikin amfani: ɗimbin abubuwan da ke kunshe ta hanyar dandamali na bidiyo akan layi sune babban isa don yin tasiri kan canje-canje a cikin ci gaban amfani a kan babban sikelin. Saboda haka ya zama dole a fahimci rawar da tsarin gine-ginen dandamali ke takawa tare da tantance matsayin da babban tsarin - daidaitaccen kayan masana'antu - yake ba da dakin don abubuwan da zasu iya canzawa (Vaton, 2018).

Abubuwan da al'umma ke haifar da samar da abubuwan bidiyo na batsa na kan layi

Kamar yadda yake tare da duk fa'idodin bidiyo, ana samar da aikin samar da abun ciki zuwa na watsa shirye-shirye da kuma liyafar. Misali, abubuwan da aka lura akan canza ka'idoji dangane da tashin hankalin abubuwan da ke ciki ya zama dole su haifar da abubuwanda ke ciki. Increasearin tashin hankali na ayyukan da mai amfani ke kallo yana haifar da karuwar tashin hankali a cikin ayyukan yayin harbe bidiyon da fina-finai. Tambayar tashin hankali da aka jure a cikin waɗannan hanyoyin samarwa wanda ya dace da tsarin doka don haka ne mahalarta suka gabatar da muhawarar (Muracciole, 2019).

Sabbin dandamalin watsa shirye-shiryen suna ba da izinin samarwa da raba abun ciki ta mutane masu zaman kansu a cikin gidaje masu zaman kansu. Wannan sabon yuwuwar yana shiga wani ɗan lokaci a cikin rarrabuwar wakilci ta hanyar fita waje daidaitaccen tsarin masana'antar batsa. Duk da haka yana da mahimmanci a yi tambaya game da yiwuwar sake karɓowa na gaskiya daga mutane masu zaman kansu na abubuwan da ke ciki da wakilci a cikin kasuwar da ƙungiyoyin masana'antu ke mamaye da su.

 Gina amfani da batsa

Catherine Solano, masanin ilimin jima'i, ya lura "shekaru da yawa, cewa ga yawancin maza, al'aura ba shi da bambanci da batsa" (Solano, 2018). Yin amfani da batsa kuma don haka kallon bidiyo na batsa na kan layi saboda haka yanzu yana da alaƙa da amfani da ke gudana ta hanyar ingantattun hanyoyin fahimi na atomatik, wanda ke ba da damar ingantaccen monetization na samfuran da aka gabatar. A yau, haɓakar tattalin arziƙin kallon bidiyon batsa na kan layi don haka an gina shi akan haɗin kai na fahimi wanda ya haifar da ayyukan tallace-tallace na ɓangaren: ƙungiyar yin amfani da batsa tare da aikin jima'i na zahiri (Roussilhe, 2019).

Tasirin sakamako

Ganin jikin tsirara yana kunna farawar amsa ta atomatik a cikin kwakwalwa wanda ke haifar da sha'awar da ke da alaƙa da haɓakar juzu'i na yuwuwar haihuwa (Solano, 2018). Tun da mun san cewa hanyoyin fahimtarmu suna ɗaukar nuna son kai, wanda ake kira "sakamako mai tayar da hankali", wanda ke haifar da inertia a cikin tsarin tunaninmu30 (Marcinkowski, 2019), zamu iya fahimtar cewa jima'i na abun ciki ga jama'a yana gabatar da amfani da batsa a cikin mafi girman tsarin tasiri: fallasa ga abubuwan da suka shafi jima'i ga jama'a (tala, shirye-shiryen bidiyo, da sauransu), daidaikun mutane sun sami kansu a cikin wani yanayi na maimaita neman wuraren kwakwalwarsu da ke da alaƙa da sha'awar jiki. Don haka wannan zai haifar da amfani da mutum ya yi a cikin nau'in roƙo iri ɗaya, gami da amfani da batsa (Roussilhe, 2019) waɗanda aka fi dacewa ta hanyar dandamali na watsa shirye-shiryen kan layi, batun wannan bincike.

Don haka, mun sake ganin cewa, waɗannan amfani ana gina su ta hanyar haɗakar haɗin gwiwar da ba za a iya watsi da su ba: tsarin tsarin da ke watsa bayanai a kan babban sikelin cikakkiyar halartar ma'anar amfani da bidiyon batsa ta yanar gizo. Yanzu muna da hanyar da za mu nuna cewa batsa suna cutar da yanayin.

References

Gauthier, UG (2018). L'ère du batsa. Les Hors-Série de L'OBS. n°100. Nuwamba 2018.

Marcinkowski, J. (2019, 20 ga Maris). Caractérisation, gini da réglementation yiwu des amfani video. (M. Efoui-Hess, Intervieweur)

Muracciole, M. (2019, 22 ga Maris). La batsa dans les amfani vidéo en ligne. (M. Efoui-Hess, Intervieweur)

Roussilhe, G. (2019). Caractérisation, gini da réglementation yiwu des amfani video. (M. Efoui-Hess, Intervieweur)

Solano, C. (2018, Nuwamba). Malades du batsa. L'ère du batsa. Les Hors-Série de L'OBS. n°100, shafi na 90-93.

Vaton, M. (2018, Nuwamba). Sunan mahaifi ma'anar Ovidie. L'ère du batsa. Les Hors-Série de L'OBS. n°100, shafi na 76-79.