Brain

BrainLokacin samartaka yana farawa kusan shekaru 10 zuwa 12 tare da farkon balaga kuma yana tafiya har zuwa kusan shekaru 25. Yana da kyau mu fahimci cewa kwakwalwar samartaka tana da tsarin ilimin lissafi, tsarin jiki da kuma tsari daban da na yaro ko na babba. Shirin don saduwa ya faɗo cikin wayewarmu tare da isowar homonin jima'i lokacin balaga. Wannan shine lokacin da hankalin yaro ya juya daga dolls da motocin tsere zuwa fifiko mafi girma na yanayi, haifuwa. Don haka fara sha'awar matashi game da jima'i da yadda ake samun ɗan kwarewa game dashi.

Maganar TED ta gaba (14 mins) ta hanyar likitancin kimiyya na Farfesa Sarah Jayne Blakemore da aka kira  ayyukansu masu ban mamaki na kwakwalwa, yayi bayani game da ci gaban lafiyayyen kwakwalwa. Ba ta magana game da jima'i, amfani da batsa ko tasirin sa. Labari mai dadi shine wannan saman gabatar (50 mins) yayi. Yana da farfesa ne na neuroscience a National Institute of Drugs a Amurka kuma ya bayyana yadda matsalolin haɗari irin su barasa ko kwayoyi da kuma matakai kamar wasan kwaikwayon, batsa da caca iya lalata kwakwalwar ƙwararru.

Wannan taimako podcast (56 mins) da Gary Wilson yayi ma'amala musamman da yadda batsa batsa ta yanar gizo ke sanya kwakwalwar matasa. Ya bayyana banbanci kuma tsakanin al'aura da amfani da batsa.

Balaga lokaci ne na kara koyo. Lokaci ne da muke hanzarta fara neman sabbin gogewa da ƙwarewa da muke buƙata don girma a cikin shiri don barin gida. Kowace kwakwalwa ta musamman ce, an ƙirƙira ta kuma an tsara ta ta hanyar gogewa da ilmantarwa.

Wannan ƙaddamar da ilmantarwa ya faru kamar yadda kwakwalwa ta haɗu da tsarin lada ta hanyar haɗuwa da yankunan limbic da ke haɓaka tunaninmu da motsin zuciyarmu da karfi ga kullun farko, yankin da ke da alhakin kula da kansa, tunani mai zurfi, tunani da kuma tsara lokaci mai tsawo. Har ila yau, yana haɓaka haɗuwa tsakanin sassa daban-daban ta hanyar yin amfani da hanyoyi masu amfani da hanyoyi da aka yi amfani da su tare da nau'in launi mai suna "myelin".

A wannan lokacin haɗin kai da sake tsarawa, ƙwaƙwalwar ƙuruciya kuma tana datse ƙananan jijiyoyin da ba a amfani da su da kuma haɗin haɗin da ke barin ƙaƙƙarfan hanyoyin da aka ƙirƙira ta hanyar maimaita kwarewa da al'ada. Don haka ko yaranku matasa suna amfani da mafi yawan lokacinsu su kadai a kan intanet, ko cakuɗa tare da wasu matasa, karatu, koyon kiɗa ko yin wasanni, hanyoyin da aka fi amfani da su za su kasance kamar sauri, manyan tituna lokacin da suka zama manya.

Brain

A farkon samari, sha'awar gamsuwa ta kasance a samanta. Teen kwakwalwa ta samar da karin dopamine kuma sun fi damuwa da shi, suna tuka su don gwada sabon sakamako kuma suna hadari. Ƙarin dopamine kuma yana taimakawa wajen ƙarfafawa da karfafa waɗannan sababbin hanyoyi.

Alal misali, suna da haɗin kai ga gory, m, aikin da aka kunshi, fina-finai masu ban tsoro da za su sami mafi yawan manya da ke gudu don ɓoyewa. Ba za su iya isasshen su ba. Rashin shan wahala shine wani ɓangare na ci gaban su, kamar yadda ƙayyadaddun gwaje-gwaje, kalubalantar iko, tabbatar da ainihi. Wannan shi ne abin da yarinya yake. Sun san cewa sha, shan magungunan, da jima'i ba tare da karewa ba, yana da hatsarin gaske, amma sakamakon da ke cikin 'yanzu' yana da karfi fiye da damuwa game da sakamakon karshe.

Kalubale anan ga duk wanda yake mu'amala da samari a yau shine cewa kwakwalwar samartaka ta fi saukin kamuwa da cutar rashin hankalin ciki har da jaraba, musamman jarabar intanet. Samun jaraba ɗaya na iya fitar da bincike don wasu ayyuka da abubuwan da ke ci gaba da haɓaka dopamine. Saboda haka yawan shan gicciye ya zama ruwan dare gama gari, giya, kwayoyi, maganin kafeyin, batsa na intanet, caca da caca misali duk sun damu tsarin kuma suna haifar da mummunan sakamako na dogon lokaci ga lafiyar hankali da ta jiki. Kodayake shaye-shaye na iya ɗaukar lokaci don ci gaba, yanayin jima'i wanda ke haifar da lalatawar jima'i da damuwa da zamantakewar jama'a da damuwa suna da yawa tsakanin samari. Matsalar amfani da batsa tare da barasa, kwayoyi da caca alal misali na iya haifar da ƙalubale da yawa waɗanda ke shafar lafiyar kwakwalwa, dangantaka har ma da aikata laifi.

Rayuwa A Yanzu - Jinkirta Rage Rage Kuɗi

Me yasa haka? Saboda lobes ɗin gaba waɗanda suke aiki a matsayin 'birki' akan halayyar haɗari ba su riga sun haɓaka ba kuma makomar ta daɗe. An san wannan da ragin jinkiri - fifita gamsuwa kai tsaye zuwa lada a nan gaba, koda kuwa na baya ya fi kyau. Mahimmin bincike na kwanan nan ya nuna cewa batsa na intanet yana amfani da kanta yana haifar da ƙimar girma jinkirta lokaci. Wannan ya zama babban damuwa ga iyaye da malaman. Anan taimako Labari akan batun da ake tattaunawa akan sabon bincike. A takaice, masu amfani da batsa waɗanda suka daina amfani da batsa har ma da makonni 3 kawai sun gano sun fi iya jinkirta jin daɗi fiye da abubuwan da ba su yi ba. Samun damar jinkirta jin daɗin rayuwa shine ƙwarewar rayuwa mai rauni ta hanyar amfani da batsa kuma yana iya yin la'akari da mafi ƙarancin sakamakon jarrabawa, ƙarancin aiki da rashin jin daɗin yawancin masu amfani da batsa. Labari mai dadi shine wannan yana bayyana yana juyawa akan lokaci lokacin da masu amfani suka bar batsa. Duba nan don misalan labarun dawo da rahoton kai rahoton.

Idan muka zama manya, ko da yake kwakwalwa ta ci gaba da koyo, ba haka ba ne a cikin sauri. Abin da ya sa dalilin da ya sa abin da muka zaɓa don koya a lokacin da muke da shi yana da mahimmanci ga rayuwarmu ta gaba. Hasun zarafi don zurfafa zurfin ilmantarwa bayan wannan lokacin na musamman.

Brain lafiya yana Brain hadedde

Kwaƙwalwar lafiya mai kwakwalwa ce ta kwakwalwar kwakwalwa, wanda zai iya yin la'akari da sakamako kuma yanke hukunci bisa ga niyya. Zai iya saita burin da kuma cimma shi. Yana da ƙarfin damuwa. Yana iya zama halaye marasa kyau wanda ba ya aiki ɗaya. Yana da haɓaka da kuma iya ilmantar da sababbin ƙwarewa da halaye. Idan muka yi aiki don samar da kwakwalwan kwakwalwa mai kyau, muna fadada da kuma inganta tunanin mu, muna bunkasa, muna lura da abin da ke faruwa a mu kuma muna kula da bukatun wasu. Muna bunkasa, muna jin dadin rayuwa kuma mun sami damarmu.